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UTANGULIZI 

Huu ni muhtasari mpya  wa somo la Hisabati utakaofundishwa katika Darasa la I hadi la IV.  Linachukua nafasi ya somo la Hisabati 

lililokuwa likifundishwa katika Darasa la I hadi la VII katika mtaala wa 1998. Katika utangulizi huu unatolewa ufafanuzi wa sababu 

za kuandika mtaala mpya na umuhimu wa somo la Hisabati. Kisha kuna orodha za Madhumuni na Malengo ya Elimu Zanzibar na ya 

Elimu ya Msingi; Ujuzi unaotarajiwa kuoneshwa na walengwa na Malengo ya kufundisha somo hili.  Mwisho kuna maelezo kuhusu 

uchaguzi wa mada na ufafanuzi wa muundo na vipengele vya jadweli za ufundishaji na ujifunzaji.  

 

Sababu za Kuandika Mtaala Mpya wa Elimu ya Msingi. 

Mnamo mwaka 2008/2009 Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar iliendesha mchakato wa kufanya mapitio, kufupisha na kuandika upya 

mtaala wa elimu ya msingi.  Madhumuni yalikuwa ni kufanya mtaala ushabihiane na Sera ya Elimu ya Zanzibar (2006).  Sera hii 

inalenga kurekebisha ubora na muundo wa elimu ya msingi pamoja na  kuweka muunganiko bayana kati ya elimu ya msingi, 

maandalizi na sekondari ili kukidhi matarajio ya walengwa na jamii yao.  Sera ya Elimu ya 2006 imebadili muundo wa elimu kwa 

kutamka kuwa elimu ya maandalizi itakuwa ni sehemu ya elimu ya lazima, elimu ya msingi itakuwa ni ya miaka sita (6)  badala ya 

saba (7) na baadhi ya masomo ya ngazi ya msingi yatafundishwa  kwa kutumia lugha ya Kiingereza kwa madarasa ya V na VI. 

 

Mambo mengine yaliyochochea mapitio haya ni pamoja na yafuatayo.   

 Mwelekeo wa kilimwengu katika maendeleo ya kijamii, kisayansi na kiteknolojia.   

 Mwitiko wa serikali kwa Wanzanzibari kudai nafasi zaidi za skuli kwa watoto wote na kuongeza ubora wa elimu inayotolewa. 

 Mwitiko wa serikali kwa matokeo ya Utafiti wa Mahitaji katika Mtaala wa Elimu ya Msingi wa 2008.   
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Utafiti huo ulizingatia mapungufu yafuatayo katika mtaala wa 1998: 

 Mtaala wa 1998 haukukuza stadi za kuwasiliana, ubunifu na fikra yakinifu.   

 Haukuzingatia vya kutosha mahitaji ya wanafunzi wenye mahitaji maalumu na masuala mtambuka.   

 Ulihimiza matumizi ya mbinu za kufundishia/kujifunzia zilizojikita kwa mwalimu zaidi kuliko kwa mwanafunzi.  

 Ufundishaji/ujifunzaji ulikuwa wa kinadharia zaidi kuliko kuwa wa vitendo au ushiriki wa wanafunzi.   

 Kulikuwa na uhaba wa kazi/mazoezi ya wanafunzi yenye kuwazoesha kutumia lugha ya Kiingereza. 

 

Kutokana na vichocheo kama hivyo serikali iliamua, pamoja na mambo mengine, kuwapatia wanafunzi elimu ya msingi inayohimiza 

utendaji au iliyojikita katika stadi anuai.  Iliamua pia kuwa masomo ya elimu ya msingi yaungane bayana na yale ya maandalizi na ya 

elimu ya sekondari ili kuepuka kujirudia rudia kwa mada. 

 

Umuhimu wa Somo la Hisabati 

Hisabati humpatia mwanafunzi maarifa na stadi ambazo hukuza fikra zenye mantiki, uwezo wa kutumia maarifa yaliyopatikana, 

uchambuzi wa hali ya mambo anuai na kufanya maamuzi ya busara. 

 

Madhumuni ya Elimu  Zanzibar 

Yafuatayo ndiyo madhumuni ya elimu Zanzibar: 

1. Kukuza na kudumisha tabia na desturi bora za Wazanzibari na Watanzania ili kuimarisha umoja na utambulisho wao wa 

kiutamaduni. 

2. Kuimarisha upatikanaji na matumizi sahihi ya aina mbalimbali za maarifa, stadi na mwelekeo/mwenendo kwa ajili ya 

kuendeleza kikamilifu utu na ubora wa maisha ya jamii. 
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3. Kuwezesha kila mwananchi kuelewa na kuheshimu misingi ya Katiba ya Zanzibar na ya Tanzania, Haki za Binadamu, pamoja 

na haki, wajibu na majukumu ya kiraia. 

4. Kuendeleza na kuhimiza matumizi bora, uangalizi na utunzaji wa mazingira. 

5. Kukuza utashi na heshima ya kufanya kazi za kujiajiri na kuajiriwa pamoja na nidhamu kazini na utendaji kazi kwa kiwango 

cha juu cha ubora. 

5. Kukuza na kudumisha misingi ya kuvumiliana, amani, upendo, haki, maelewano, haki za binadamu na uhuru, umoja wa kitaifa 

na kimataifa kama vinavyofafanuliwa katika mikataba ya kimataifa. 

 

Madhumuni na Malengo ya Elimu ya Msingi 

Yafuatayo ndiyo madhumuni na malengo ya Elimu ya Msingi Zanzibar: 

1. Kuwezesha watoto wote wenye umri wa kwenda skuli kujenga na kudumisha misingi imara ya stadi za kusoma, kuandika, 

kuhesabu, ubunifu na mawasiliano kwa lugha za Kiswahili, Kiingereza na lugha nyengine za kigeni. 

2. Kuwezesha wanafunzi kuelewa matumizi ya sayansi na teknolojia na kutambua mchango wake katika maendeleo ya taifa lao 

na ulimwengu. 

3. Kuweka, kuendeleza na kudumisha miongoni mwa wanafunzi misingi imara ya stadi za kufikiri na udadisi ili kuelewa 

mazingira yao na mahusiano ya kijamii. 

4. Kuwezesha wanafunzi kuelewa jinsi matukio yaliyopita yanavyoathiri matukio ya wakati uliopo na ya wakati ujao. 

5. Kugundua vipaji vya kila mwanafunzi kuanzia  umri mdogo ili kuvidumisha na kuviendeleza. 

6. Kuweka misingi imara ya stadi za uchunguzi fikra na ushirikiano katika kutatua matatizo yanayodumaza maendeleo binafsi ya 

wanafunzi na ya  jamii yao. 

7. Kuwaandaa wanafunzi kujiunga na elimu ya sekondari. 

8. Kuwezesha wanafunzi kukuza uwezo wao kiakili na utashi wa kujitafutia maarifa. 
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9. Kuwazoesha wanafunzi shughuli za uzalishaji mali na kukuza ari yao katika kutekeleza majukumu ya kijamii. 

10. Kuwezesha wanafunzi kutambua na kuenzi umoja wa taifa lao pamoja na ushirikiano baina ya taifa lao na watu na mataifa 

mengine. 

11. Kuwezesha wanafunzi kujenga maadili mema kiroho, kiutamaduni na kiitikadi ili kukuza uzalendo na kufahamu hali ya nchi 

yao kihistoria, kisiasa na kijamii. 

12. Kukuza na kudumisha nidhamu binafsi ya wanafunzi, kuheshimu usawa wa kijinsia na kulinda afya zao na za watu wengine. 

13. Kuwezesha wanafunzi kujenga tabia za umaridadi na unadhifu pamoja na matumizi bora ya muda wao wa mapumziko. 

14. Kukuza upendo wa wanafunzi kwa mazingira wanamoishi pamoja na utashi wa kuyatunza. 

 

Ujuzi wa Jumla katika Somo  

Mtaala huu umejikita katika kuwapatia wanafunzi ujuzi (badala ya kujikita katika kukaririsha maudhui tu).  Ujuzi ni muunganiko 

sawia wa maarifa, stadi na mwenendo/mwelekeo wanavyotakiwa kuvipata wanafunzi.  Kwa hiyo, baada 

ya kusoma somo la Hisabati katika elimu ya msingi, wanafunzi wataonesha ujuzi wa :-  

1. Kuhesabu, kuainisha, kusoma na kuandika nambari kwa usahihi. 

2. Kutumia matendo ya kihisabati katika kutatua matatizo na kufumbua mafumbo. 

3. Kufanya matendo ya kihisabati ya fedha, saa na nyakati. 

4. Kutumia vipimo na vifaa vya hisabati kufanya Hisabati na kuchora maumbo.   

5. Kutumia stadi za kupata maarifa na stadi za kihisabati kutoka maktaba na vifaa vingine vya TEHAMA.(Teknolojia ya Habari 

na Mawasiliano) 
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Malengo ya Jumla ya Somo  

Somo la Hisabati linafundishwa katika skuli za msingi ili kuwezesha wanafunzi:- 

1. Kujenga tabia ya kupenda na kujiamini katika hesabu, usomaji, uandishi na matendo ya kihisabati. 

2. Kufahamu matumizi ya alama za kihisabati katika matendo ya kihisabati. 

3. Kufahamu stadi za kihisabati katika ufumbuzi wa mafumbo na utatuzi wa matatizo ya kila siku. 

4. Kuelewa matumizi ya vipimo na vifaa vya hisabati katika uchoraji na utengenezaji wa maumbo anuai. 

5. Kutambua matumizi ya matendo ya kihisabati katika utatuzi wa matatizo yanayohusu fedha, saa na nyakati. 

6. Kutambua matumizi ya stadi za kupata maarifa na stadi za kihisabati katika maktaba na vifaa vingine vya TEHAMA. 

 

Uchaguzi na Mpangilio wa Mada 

Mada kuu na mada ndogo zimebuniwa na kupangiliwa hivyo kwamba maarifa na ujuzi vitakavyopatikana katika hatua fulani 

vinakuwa ni msingi wa kufundishia/kujifunzia hatua inayofuata.  Aidha umezingatiwa uwezo wa wanafunzi kiakili na uzoefu wao.  

Mada zinarudiwa kwa viwango tofauti vya ugumu na utata kadiri mwanafunzi anavyopanda madarasa. Ufuatao ndio mpangilio wa 

mada kuu na mada ndogo katika muhtasari na jinsi zilivyosambazwa katika madarasa ya I - IV 
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NA. MADA KUU DARASA   I DARASA   II DARASA   III DARASA   IV 

1. Nambari Nzima. √ √ √ √ 

2.  Matendo ya Kihisabati. √ √ √ √ 

3. Sehemu . √ √ √ √ 

4. Desimali. - - - √ 

5. Maumbo. √ √ - - 

6.  Pembe. - - √ √ 

7. Urefu. √ √ √ √ 

8. Uzito. √ √ √ √ 

9. Eneo. √ √ √ √ 

10 Ujazo. √ √ √ √ 

11. Kusoma saa na Nyakati. √ √ √ √ 

12. Aina za fedha. √ √ √ √ 

13 Aljebra. - - - √ 

 

 

Muundo wa Muhtasari 

Muhtasari huu una sehemu kuu mbili: Kurasa za Mwanzo na Jadweli za Ufundishaji za Ujifunzaji. 
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Kurasa za Mwanzo 

Sehemu hii inajumuisha jalada, ukurasa wa jina la muhtasari, ukurasa wa mwenye kumiliki muhtasari na ukurasa wa yaliyomo.  Kisha 

kuna maelezo ya sababu za kuandika mtaala mpya na maelezo ya umuhimu wa somo la Hisabati.  Hili linafuatiwa na orodha ya 

Madhumuni ya Elimu Zanzibar, Madhumuni na Malengo ya Elimu ya Msingi, ujuzi wa jumla katika somo na malengo ya jumla ya 

somo mwisho, kuna maelezo kuhusu uchaguzi na mpangilio wa mada na muundo wa muhtasari. 

 

Jadweli ya Ufundishaji na Ujifunzaji 

Sehemu hii inaonesha taratibu za ufundishaji na ujifunzaji na imegawika katika sehemu nne kwa Darasa la I, II, III na IV.  Muhtasari 

wa kila darasa umetanguliwa na orodha za ujuzi na malengo ya darasa husika.  Kisha kuna jadweli lenye safu-wima sita zenye vichwa 

vya: Mada Kuu/Mada Ndogo, Malengo Mahsusi, Mbinu za Kufundishia/Kujifunzia, Vifaa/Zana, Upimaji na Vipindi.  Ufuatao ni 

ufafanuzi wa yaliyomo katika safu-wima hizo: 

 

Mada Kuu/Mada Ndogo 

Mada hutamka maudhui yatakayofundishwa.  Chini ya mada kuna mada ndogo ambazo huonesha kina na mawanda ya 

ufundishaji/ujifunzaji wa mada husika. 

 

Malengo Mahsusi 

Kila mada ndogo imeandikiwa lengo mahsusi au malengo mahsusi.  Malengo haya yanazingatia ujenzi wa ujuzi uliokusudiwa pamoja 

na kufikia malengo makuu ya somo.  Kila lengo mahsusi linatamka mambo ambayo mwanafunzi anatarajiwa aweze kufanya baada ya 

kujifunza/kufundishwa mada husika.  Kila mwanafunzi darasani anatakiwa kuyafikia malengo mahsusi yaliyotajwa .  Hivyo, mwalimu 

anapaswa kuhakikisha kuwa lugha ya alama  inatumika kumfundisha mwanafunzi kiziwi na mashine ya Braille au zana mguso kwa 
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mwanafunzi asiyeona.  Kwa wanafunzi wa makundi mengine yenye mahitaji maalum, mwalimu atumie miongozo, kanuni zilizopo, 

vifaa na mbinu stahiki ili wafundishwe/ wajifunze ipasavyo. 

 

Mbinu za Kufundishia/Kujifunzia 

Safu – wima ya mbinu za kufundishia/kujifunzia ina mbinu shirikishi za kutumia ili kufikia malengo yaliyowekwa.  Mwalimu 

anatakiwa kutumia mbinu mbalimbali ili kukidhi mahitaji ya kila mada.  Mbinu zilizopendekezwa ni bora.  Hata hivyo, mwalimu 

anaweza kutumia mbinu shirikishi nyengine zinazofaa kulingana na mazingira yake.  Utaalamu wake ulenge kushirikisha mwanafunzi 

kwa vitendo mbalimbali.  Madhumuni ni kumwezesha mwanafunzi kujenga maana ya kile anachojifunza.  Atafanya hivyo kwa 

kutumia mbinu za vitendo zinazomwezesha kufikiri, kudadisi, kupima mambo na kujenga mwelekeo unaofaa wa kihisabati katika 

maisha yake ya kila siku. 

 

Vifaa/Zana 

Vifaa/zana zilizoorodheshwa katika safu- wima hii ni zile zinazofaa kwa kufundisha/kujifunza mada husika.  Mwalimu ahakikishe 

kwamba kila kifaa kinatumiwa kwa usahihi katika kufundisha/kujifunza ili mwanafunzi ajenge ujuzi uliokusudiwa.  Inampasa 

mwalimu kubuni na kutengeneza zana/vifaa vyengine vya bei nafuu kwa kutumia malighafi inayopatikana katika mazingira yake.  

Aidha, wanafunzi wanaweza pia kuelekezwa kufaragua, kubuni na kutengeneza zana/vifaa vya kujifunzia. 

 

Upimaji 

Safu-  wima ya upimaji inaelekeza mwalimu kuhusu mifano ya maswali ya kujiuliza anapotaka kupima kama lengo mahsusi husika 

limefikiwa au la.  Suala  la upimaji huakisi lengo mahsusi husika.  Mwalimu anatakiwa kuzingatia maswala  hayo kila anapopima 

kiwango cha mwanafunzi kufikia malengo ya mada anazojifunza. Upimaji wa wanafunzi unatakiwa ufanyike kwa kila somo, kwa 

wiki, kwa mwezi, kila mwisho wa muhula na kila mwisho wa mwaka. 
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Vipindi 

Safu – wima  hii inaonesha idadi ya vipindi vilivyokadiriwa kufundisha kila mada.  Makadirio hayo yamefikiwa kwa kujumlisha idadi 

ya vipindi vya siku 224 za mwaka wa masomo na kuvigawa kwa idadi ya mada ndogo zilizomo katika muhtasari.  Hata hivyo, 

mwalimu anaweza kurekebisha mgawanyo wa idadi ya vipindi kwa mada ndogo kwa kutegemea mazingira ya ufundishaji na 

ujifunzaji wake.  Vipindi 16 vimepunguzwa kwa ajili ya majaribio na mitihani.  Utawala wa skuli unahimizwa kufidia muda wa 

masomo utakaopotea kutokana na dharura za sikukuu za kidini na kiserikali. 

 

Somo la Hisabati lina vipindi vinane (8) kwa wiki. Muda wa kipindi kimoja kuanzia Jumatatu hadi Alhamisi ni dakika 40 kwa shifti 

ya asubuhi; ni dakika 35 kwa shifti ya mchana.  Siku za Ijumaa muda wa kila kipindi utakuwa dakika 30 tu. 
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DARASA LA  KWANZA 

 

UJUZI  

Baada ya kusoma somo la Hisabati katika Darasa la I wanafunzi wataonesha ujuzi wa: 

1. Kuhesabu, kuainisha, kusoma na kuandika nambari kwa usahihi. 

2. Kutambua na kutumia alama za kihisababti. 

3. Kuainisha na kuchora maumbo ya kihisabati. 

4. Kuainisha sehemu, kutengeneza na kuchora maumbo. 

5. Kuainisha na kutumia vipimo vya urefu na uzito. 

6. Kutaja, kuainisha na kutumia fedha zinazotumika nchini. 

7. Kutofautisha na kutumia fedha zinazotumika nchini. 

8. Kutumia stadi za matumizi ya maktaba na vifaa vingine vya TEHAMA ili kupata stadi za kihesabati. 

 

MALENGO 

Malengo ya kufundisha somo la Hisabati katika Darasa la I ni kuwezesha wanafunzi:- 

1. Kupata stadi za usomaji, hesabu na uandishi wa nambari kwa usahihi. 

2. Kufahamu matumizi ya nambari katika matendo ya kihisababti. 

3. Kuelewa utatuzi wa matatizo kwa kutumia stadi za kihisabati. 

4. Kuelewa matumizi ya alama za kihisabati. 

5. Kujua stadi za uchoraji, utengenezaji wa maumbo na matumizi yake katika uainishaji wa sehemu. 

6. Kutambua matumizi ya vipimo vya asili. 

7. Kuelewa fedha zinazotumika nchini na matumizi yake. 

8. Kuzijua saa na nyakati za siku. 

9. Kufahamu stadi za matumizi ya maktaba na vifaa vingine vya TEHAMA ili kupata stadi za kihisababti. 



 2 

MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA/ 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

1. NAMBARI  

    NZIMA 

a) Kuhesabu  

    Nambari  

    1 - 1,000. 

Mwanafunzi aweze 

kuhesabu nambari  

1 – 1,000. 

Kwa kutumia mbinu burudiko 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuhesabu nambari  1 – 1,000. 

1.Vihesabio 

    ( Mfano: vijiti, 

visoda na vijiwe). 

2. Chati ya nambari. 

3. Chati mguso ya 

    nambari. 

4. Kanda za kunasia 

    sauti. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuhesabu 

nambari 1- 1,000 ? 

17 

b) Kusoma 

Nambari  

    1– 1,000. 

Mwanafunzi aweze 

kusoma nambari 

 1 – 1,000. 

1.Kwa kutumia mbinu ya michezo 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kusoma nambari   1 – 1,000. 

2.Kwa kutumia mbinu ya onesho 

mbinu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kusoma nambari  

     1 – 1,000. 

1. Kadi za nambari. 

2. Kadi za maandishi  

    ya Braille. 

3. Chati ya nambari. 

4. Chati ya nambari 

     mguso. 

5. Kitabu cha kiada. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusoma 

nambari  

1 – 1,000? 

17 

c) Kuandika 

Nambari  

    1 – 1,000. 

Mwanafunzi aweze 

kuandika nambari 

 1 – 1,000. 

1.  Kwa kutumia mbinu  

     ya mchoro mwalimu  

     awaongoze wanafunzi 

      kuandika nambari . 

      1 – 1,000.  

1.  Mashine ya Braille. 

2.  Chati ya nambari. 

3.  Kadi za nambari. 

4.  Kadi za nambari 

mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuandika 

nambari 1 – 1,000? 

17 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA/ 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 

2.  Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuandika nambari  1 – 1,000. 

5.  Chati ya nambari    

     mguso. 

2.    MATENDO  

      YA  

    KIHISABATI 

a)  Kujumlisha  

     Nambari  

     jumla  

     isiyozidi   

     1,000. 

 

Mwanafunzi aweze  

kujumlisha nambari  

 

1.  Kwa kutumia mbinu ya michezo 

mwalimu awaongoze  

wanafunzi kujumlisha nambari 

jumla isiyozidi 1,000. 

2.  Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kujumlisha nambari jumla 

isiyozidi 1,000.    

1. Vihesabio (mfano   

     vijiti, visoda na  

     vijiwe). 

2. Kadi za nambari . 

3. Kadi za alama 

    (+, =  ). 

4. Kanda ya  

    video/CDs/DVD. 

5. Kadi za alama  

    katika maandishi 

    ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kujumlisha: 

1.  Kwa wima jumla 

     isiyozidi 1,000 ? 

2.  Kwa usawa  

      jumla isiyozidi  

      1,000? 

3.  Bila ya  

      kuchukua jumla 

      1-1,000? 

17 

b)    Kutoa  

       Nambari   

       baina ya 

       1 - 1,000. 

Mwanafunzi aweze 

kutoa nambari 

  

1.  Kwa kutumia mbinu  ya 

michezo mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutoa nambari baina 

ya 1 - 1,000. 

 

1. Vihesabio 

    (Mfano: 

     vijiti, visoda 

     na vijiwe). 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa: 

1.  Bila ya  

     kuchukua? 

2.  Kwa  wima? 

17 
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2.  Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutoa nambari 0 -1,000. 

 

2. Kadi za alama ya   

       ( - ,    =  ). 

3.    Kadi za nambari. 

4.    Kadi za alama  

       katika maandishi  

       ya  Braille. 

Kanda ya video/ 

CDs/ DVD. 

3.  Kwa usawa? 

3. SEHEMU 

a)    Maana ya  

       sehemu.  

 

Mwanafunzi aweze 

kueleza maana ya 

sehemu. 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

onesho mbinu, mwalimu 

awaongoze wanafunzi 

kueleza maana ya sehemu. 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

mazoezi, mwalimu 

awaongoze wanafunzi 

kueleza maana ya sehemu 

kwa kutumia kifaa. 

 

 

1. Vitu halisi 

(chungwa, limau) 

2. Kadi za sehemu. 

3. Kadi za sehemu 

mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

maana ya sehemu. 

14 
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b)     Kusoma 

        Sehemu 

        ½, 1/3, ¼, 1/5,  

        1/6, 
1/

8. 

Mwanafunzi aweze  

kusoma sehemu halisi. 

Kwa kutumia onesho mbinu,  

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kusoma sehemu halisi. 

1.  Vitu halisi (kama  

      chungwa, ndimu  

      na limau). 

2.  Kadi za sehemu 

3.  Kadi za sehemu 

mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kusoma sehemu 

halisi? 

17 

c)     Kuchora na  

       Kutengeneza  

        Sehemu 

        ½ ,1/3, ¼ . 

Mwanafunzi aweze: 

(i)  Kuchora  

     sehemu halisi. 

 

Kwa kutumia mbinu ya mchoro 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuchora sehemu halisi. 

1.Vitu halisi 

    (kama chungwa,  

     ndimu  na limau). 

2.  Kadi zenye sehemu 

3.  Kadi zenye sehemu 

      mguso. 

4. Mashine ya Braille. 

5. Mstari. 

7. Gamba. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuchora 

sehemu halisi? 

17 

 

(ii) Kutengeneza  

sehemu halisi. 

Kwa kutumia mbinu ya kazi ya 

vikundi mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutengeneza sehemu 

halisi ya vitu mbali mbali. 

1. Vifaa vya kukatia 

kama mikasi, visu, 

viwembe. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutengeneza aina za 

sehemu halisi? 
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2. Vitu halisi (kama 

chungwa, gamba, 

limau). 

d)     Kuandika  

        Sehemu 

        ½ ,1/3, ¼  

           1/5, 
1/6, 

1/8. 

Mwanafunzi aweze 

kuandika aina za 

sehemu halisi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mchoro 

elekezi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuandika aina za 

sehemu halisi. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuandika sehemu halisi kwa 

kutumia vitu halisi. 

1.  Michoro ya 

sehemu.  

2.  Chati ya sehemu. 

3.  Vitu halisi (mfano 

chungwa na 

ndimu). 

4.  Mchoro mguso. 

5.  Chati ya sehemu 

katika maandishi 

ya Braille. 

6. Mashine ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuandika 

sehemu halisi? 

15 

4.     MAUMBO 

a)     Kutambua  

        Maumbo 

        Bapa.     

 

Mwanafunzi aweze 

kutaja aina za 

maumbo Bapa. 

1.Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutambua aina mbali mbali za 

maumbo bapa. 

2.Kwa kutumia mbinu ya maswali 

na majibu, mwalimu awaongoze 

1.  Ubao  

     mwembamba. 

2.  Karatasi. 

3.  Maumbo bapa 

      mguso. 

4.  Vitu vyenye   

Je, mwanafunzi 

anaweza:  

1. Kutaja sifa za 

maumbo bapa? 

2. Kutaja aina za  

    maumbo bapa? 

15 



 7 

MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA/ 
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wanafunzi kutaja aina mbali mbali 

za maumbo bapa. 

 

      umbo la duara. 

5.  Vitu vyenye umbo   

      la pembe tatu. 

b)  Kuchora  

      Maumbo  

      Bapa. 

Mwanafunzi aweze 

kuchora aina mbali 

mbali za maumbo 

bapa. 

 

Kwa kutumia mbinu ya mchoro, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuchora aina mbali mbali za 

maumbo bapa. 

1.  Karatasi ngumu. 

2.  Kadi za  maumbo 

     bapa. 

3.  Penseli. 

4.  Mashine ya Braille. 

5.  Kopo duara. 

6.  Mstari. 

7.  Bikari. 

8.  Kiguni. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuchora 

aina mbali mbali za 

maumbo bapa? 

15 

5.    UREFU 

a)   Kulinganisha  

      Vipimo 

      vya  Asili. 

Mwanafunzi aweze  

kubainisha vipimo 

mbali mbali vya asili. 

Kwa kutumia mbinu ya uchunguzi,  

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutaja na kutofautisha aina mbali 

mbali za vipimo vya asili. 

1.  Vipimo vya asili 

vya urefu.  

2.  Kamba, uzi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

vipimo vya urefu 

vya asili? 

15 

b) Kupima urefu 

kwa  vipimo 

vya Asili 

(nyanda, 

Mwanafunzi aweze 

kupima urefu wa vitu 

mbali mbali kwa 

kutumia vipimo 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya  

vikundi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kupima urefu wa vitu 

mbali mbali kwa kutumia vipimo 

1.  Meza. 

2.  Darasa. 

3.   Kiwanja. 

4.   Vipimo vya asili. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kupima 

urefu wa vitu kwa 

kutumia vipimo 

17 
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dhiraa, pima). tofauti vya asili. vya asili. 5.   Kamba. tofauti vya asili? 

6. UZITO 

a) Kulinganisha 

Uzito wa Vitu. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kupima uzito wa 

vitu mbali mbali. 

 

1.Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kupima uzito wa vitu mbali mbali. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kupima uzito wa vitu mbali mbali. 

1.  Mawe ya kupimia 

(Mfano  

      ¼  kg, ½  kg, 

      na 1kg). 

2.   Vitu halisi. 

3.   Mizani. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kupima 

uzito wa vitu mbali 

mbali? 

17 

 

(ii) Kutofautisha uzito 

wa vitu mbali 

mbali. 

1.  Kwa kutumia mbinu ya 

mhadhara mfupi, mwalimu 

awaongoze wanafunzi 

kutofautisha uzito wa vitu 

mbali mbali. 

2.  Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutofautisha uzito wa vitu mbali 

mbali. 

1.  Mawe ya kupimia. 

2.  Vitu halisi. 

3.  Mizani. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutofautisha uzito 

wa vitu? 
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b) Kupanga   

    Vitu   

    kwa Uzito. 

 

Mwanafunzi aweze 

kupanga vitu kwa 

uzito wake kutoka 

chepesi kwenda 

kizito. 

  1.   Kwa kutumia mbinu ya 

uchunguzi, mwalimu 

awaongoze wanafunzi 

kubainisha uzito wa vitu mbali 

mbali . 

   2.  Kwa kutumia mbinu ya 

mazoezi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kupanga vitu 

kutokana na uzito wake. 

 

 

1. Mawe ya kupimia. 

2.  Vitu vyenye uzito  

     mbali mbali. 

3.  Mizani. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kupanga 

vitu kulingana na 

uzito? 

17 

 7. ENEO 

     Kutambua 

Maeneo ya 

Vitu. 

Mwanafunzi aweze: 

(i)  Kubainisha 

maeneo ya 

maumbo linganifu. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kubainisha vitu mbali mbali vyenye 

maeneo linganifu. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kubainisha vitu anuai vyenye 

maeneo linganifu. 

1.  Karatasi za  

     vyumba. 

2.  Kadi maalum. 

3.   Kanda za video/  

      CDs/ DVD. 

4.  Kitabu cha kiada. 

5.  Maumbo ya  pembe  

     nne. 

6. Kitabu cha kiada   

Je, mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

maeneo ya maumbo 

linganifu? 

17 
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     katika maandishi ya  

     Braille. 

7. Mashine ya Braille. 

 (ii)    Kubainisha 

maeneo ya 

maumbo yasiyo 

linganifu. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kubainisha vitu mbali mbali vyenye 

maeneo yasiolinganifu. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kubainisha  vitu mbali mbali  

vyenye maeneo yasiyo linganifu. 

1.  Picha za  ramani. 

2.  Karatasi isiyo na     

     umbo maalum. 

Kanda za video/       

CDs/  DVD. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

maeneo ya maumbo  

yasiyolinganifu? 

8. UJAZO 

    Ujazo wa  

    Vitu     

    Mbali Mbali. 

Mwanafunzi aweze  

kuainisha vitu mbali 

mbali vya kupimia 

ujazo. 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

mhadhara mfupi, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

maana ya ujazo. 

2. Kwa kutumia mbinu ya maswali 

na majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha vitu mbali 

mbali vya kupima ujazo. 

 

1.  Chupa, 

2.  Kopo, 

3.  Ndoo, 

4.  Silinda ujazo. 

5.  Pishi, 

6.  Kibaba, 

7.  Debe. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuainisha 

vitu vya kupimia 

ujazo? 

15 
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9. KUSOMA  

    SAA NA  

    NYAKATI 

a) Kusoma Saa  

    Kamili na  

    Nyakati. 

Mwanafunzi aweze 

kutaja saa kamili na  

nyakati. 

1.  Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza mambo 

wanayofanya kwa nyakati 

mbali mbali. 

2.  Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze 

wanafunzi kusoma saa kamili 

na nyakati. 

3. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya  kurudia rudia, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kusoma 

saa kamili na  nyakati. 

1.  Saa ya mishale. 

2.  Chati ya saa. 

3.  Chati yenye saa  

     mguso. 

      

Je, mwanafunzi 

anaweza kusoma  

saa kamili na  

nyakati? 

17 

b) Kusoma Robo 

Saa na Nyakati 

Mwanafunzi aweze 

kutaja robo saa na 

nyakati. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kusoma robo saa. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutaja robo saa na nyakati. 

1. Saa na mishale. 

2. Saa mguso 

3. Kitabu cha 

kiada. 

4. Kitabu cha 

kiada katima 

maandishi ya 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusoma 

robo saa? 

15 
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 Braille. 

c)   Kusoma  

Nusu Saa na 

Nyakati. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja nusu saa. 

1.  Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze 

wanafunzi kusoma nusu saa. 

2.   Kwa kutumia mbinu ya 

mazoezi ya kurudia rudia, 

mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja nusu saa. 

1.  Saa ya mishale. 

2.  Chati ya saa. 

3.  Saa mguso. 

4. Kitabu cha kiada. 

5. Kitabu cha kiada  

    katika maandishi ya  

    Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza kusoma 

nusu saa? 

 

 

17 

 (ii) Kutaja nusu saa na 

nyakati. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja nusu saa na 

nyakati. 

1. Saa ya mishale. 

2. Chati ya saa. 

3. Saa mguso. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja nusu 

saa na nyakati? 

 

10. AINA ZA  

      FEDHA 

      Thamani ya 

Sarafu na 

Noti hadi 

Shilingi 

1,000. 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubainisha 

thamani ya sarafu 

na noti hadi  

    shs. 1,000. 

Kwa kutumia mbinu ya uchunguzi,  

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kubainisha thamani ya noti na 

sarafu. 

1. Noti ya Tanzania. 

2. Sarafu za Tanzania. 

3. Kitabu cha kiada. 

4. Kitabu cha kiada  

    katika maandishi ya  

    Braille. 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

sarafu na noti hadi  

shs. 1,000? 

17 
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(ii)  Kuhesabu sarafu  

       na noti hadi  

       shs. 1,000. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuhesabu sarafu na noti hadi  

shs. 1,000. 

1.  Noti za Tanzania. 

2.  Sarafu za Tanzania. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuhesabu 

sarafu na noti hadi  

shs. 1,000? 
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DARASA LA PILI 

UJUZI 

Baada ya kusoma somo la Hisababti katika darasa la II wanafunzi wataonesha ujuzi wa: 

1. Kuhesabu, kuainisha, kusoma na kuandika nambari kwa usahihi. 

2. Kuainisha na kutumia alama za kihisabati. 

3. Kufanya matendo na kufumbua mafumbo ya kihisabati. 

4. Kulinganisha, kuchora na kutengeneza maumbo ya sehemu. 

5. Kulinganisha na kupima urefu na uzito. 

6. Kufanya matendo ya kihisabati kwa kutumia fedha. 

7. Kuainisha miezi na kubainisha idadi ya siku za kila mwezi. 

8. Kulinganisha, kutengeneza na kuchora maumbo bapa. 

9. Kutumia stadi za matumizi ya maktaba na vifaa vya TEHAMA (Teknolojia ya Habari na Mawasiliano)ili kupata stadi za kihesabati. 

 

MALENGO 

Malengo ya kufundisha somo la Hisabati katika darasa la II ni kuwezesha wanafunzi. 

1. Kupata stadi za usomaji, hesabu, uandishi na uainishaji wa nambari 

2. Kufahamu matumizi ya nambari katika matendo ya kihisababti na ufumbuzi wa mafumbo. 

3. Kuelewa matumizi ya alama za kihisabati. 

4. Kujenga stadi za uchoraji na utengenezaji wa maumbo pamoja na ulinganishaji wa maumbo hayo. 

5. Kupata stadi za matumizi na ulinganishaji wa vipimo vya zamani na vya kisasa. 

6. Kufahamu matendo ya kihisabati katika matumizi ya fedha. 

7. Kujua uainishaji wa miezi na ubainishaji wa idadi za siku kwa kila mwezi. 

8. Kufahamu stadi za matumizi ya maktaba na vifaa vingine vya TEHAMA(Teknolojia ya Habari na Mawasiliano) ili kupata stadi za 

kihisabati. 
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1. NAMBARI  

    NZIMA 

a) Kuhesabu 

    Nambari  

    1 – 10,000. 

Mwanafunzi aweze 

kuhesabu nambari  

 1 – 10,000. 

1. Kwa kutumia mbinu ya burudiko, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuhesabu nambari 1 – 10,000 kwa 

makundi ya makumi , mamia na 

maelfu. 

2. Kwa kutumia mbinu ya ugunduzi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuhesabu nambari 1– 10,000 kwa 

kutumia vitu mbali mbali. 

1.  Kadi za  nambari. 

2.  Vihesabio  

     (Mfano vijiwe, 

      na visoda). 

3.  Chati ya Nambari. 

4. Kadi  na chati zenye  

     nambari mguso. 

5.Kanda za kunasia 

    sauti. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuhesabu 

nambari 1-10,000? 

15 

b)     Kusoma  

         Nambari 

         1 – 10,000. 

Mwanafunzi aweze 

kusoma nambari 

 1 – 10,000. 

Kwa kutumia mbinu ya michezo, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kusoma kwa kuoanisha nambari 

katika kadi za maonesho na chati. 

1.  Kadi za Nambari. 

2.  Kadi za nambari     

     mguso.      

3.  Chati ya Nambari. 

4.  Kitabu cha  

     mwanafunzi. 

5.  Kadi ya maneno. 

6.  Chati ya  nambari  

      mguso.    

7. Kitabu cha kiada. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusoma 

nambari 1-10,000? 

15 
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c)     Kuandika 

        Nambari  

        0 – 10,000. 

Mwanafunzi aweze 

kuandika nambari  

0 – 10,000. 

1. Kwa kutumia mbinu ya michoro 

elekezi mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuandika nambari kwa 

mpangilio. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya kurudia rudia, mwalimu 

awaongoze  wanafunzi kuandika 

nambari 0 – 10,000. 

1.  Chati ya nambari. 

2.  Chati ya nambari  

     katika maandishi ya  

     Braille. 

3. Mashine ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuandika 

nambari 1-10,000? 

15 

2. MATENDO 

    YA  

    KIHISABATI 

a)  Kujumlisha  

     Nambari Jumla 

     Isiyozidi   

    10,000. 

 

Mwanafunzi aweze 

kujumlisha nambari 

jumla isiyozidi 

10,000. 

 

1. Kwa kutumia onesho mbinu,  

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kujumlisha nambari jumla isiyozidi 

 10,0000. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya kurudia rudia, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kujumlisha 

nambari jumla isiyozidi 10,000. 

. 

1.  Vihesabio 

    (vijiwe, visoda). 

2.  Kadi za nambari. 

3. Kadi za nambari   

    mguso. 

4. Chati za nambari. 

5. Kadi za nambari  

    mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kujumlisha: 

1.  Kwa wima  

      jumla isiyozidi  

     10,000? 

2.  Kwa usawa 

      jumla isiyozidi 

     10,000? 

3.  Bila ya  

     kuchukua? 

 

16 
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b)    Kutoa  

       Nambari  

       baina ya  

      1 - 10,000. 

Mwanafunzi aweze 

kutoa nambari 

jumla isiyozidi 

10,000. 

 

1.   Kwa kutumia mbinu ya michezo, 

      mwalimu awaongoze wanafunzi 

      kutoa nambari baina ya 

      1 - 10,000. 

2.   Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutoa nambari kwa kutumia kadi 

na chati. 

1.Vihesabio 

    (visoda vijiti). 

2.  Kadi za nambari. 

3.  Kadi za nambari  

     mguso. 

3. Kanda ya video/    

    CDs/ DVD. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa: 

1. Bila ya  

    kuchukua? 

2.  Kwa wima? 

3.  Kwa usawa? 

4. Bila ya kubaki? 

16 

c)   Kuzidisha  

      Nambari Jumla  

      Isiyozidi 100. 

Mwanafunzi aweze 

kuzidisha nambari 

jawabu isiyozidi 

100. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kupanga vitu kwa makundi ili 

kuonesha nadharia ya kuzidisha 

katika kujumlisha. 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

bunguabongo, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuzidisha 

nambari jawabu isiyozidi 100. 

3. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya kurudia rudia, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuzidisha 

1.  Vihesabio  

     (visoda, vijiti,      

     vijiwe). 

2.  Kadi za kuzidisha. 

3.  Chati ya kuzidisha. 

4.  Kadi/chati mguso  

za kuzidisha katika 

maandishi ya Braille. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuzidisha 

nambari jawabu 

isiyozidi 100? 

16 
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nambari isiyozidi 100. 

3. SEHEMU 

a)   Kujumlisha  

      Sehemu zenye  

       Asili Moja. 

Mwanafunzi aweze 

kujumlisha sehemu 

zenye asili moja. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mchoro 

elekezi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kujumlisha sehemu 

katika mstari wa nambari. 

2. Kwa kutumia mbinu ya kazi za 

vikundi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kujumlisha sehemu 

kwa vitu halisi. 

1.  Mchoro wa  

     mstari wa  nambari. 

2.  Chati ya nambari za  

    sehemu. 

3.  Kadi za sehemu. 

4.  Mchoro wa  

    kujumlisha sehemu. 

5.  Mchoro, kadi na 

chati za sehemu 

katika maandishi ya 

    Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kujumlisha sehemu 

zenye asili moja? 

16 

b)   Kutoa Sehemu 

       zenye Asili  

Moja. 

Mwanafunzi aweze 

kutoa sehemu 

zenye asili moja. 

1.  Kwa kutumia mbinu ya mchoro 

elekezi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutoa sehemu katika 

mstari wa nambari. 

2.  Kwa kutumia mbinu ya mazoezi  

ya kurudia rudia, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutoa 

sehemu kwa kutumia vitu halisi. 

1.  Mchoro wa mstari  

     wa nambari. 

2.  Mchoro mguso wa  

     mstari wa nambari. 

3. Chati ya nambari za  

    sehemu.     

4.  Chati  mguso ya  

     nambari za sehemu. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa 

sehemu zenye asili 

moja? 

17 
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5. Mchoro  wa kutoa  

    sehemu.  

6. Mchoro mguso wa  

    kutoa sehemu. 

7. Kadi za sehemu. 

8. Kadi za shemu  

    mguso. 

9. Mchoro wa kutoa  

    sehemu katika  

    maandishi ya Braille. 

10. Chati ya nambari  

     mguso za sehemu. 

4. MAUMBO 

a) Kutambua  

     Maumbo ya   

     Ukumbi. 

 

Mwanafunzi aweze 

kutaja aina za 

maumbo ya 

ukumbi. 

1.  Kwa kutumia mbinu ya onesho 

mbinu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza nadharia ya 

maumbo ya ukumbi. 

2.  Kwa kutumia mbinu ya maswali 

na majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja aina za maumbo 

ya ukumbi. 

1.  Mpira. 

2.  Kopo. 

3.  Darasa. 

4.  Boksi. 

5.  Mpira wenye 

     kengele kwa 

     wasioona. 

 

Je mwanafunzi 

anaweza: 

1. Kutaja sifa za 

maumbo ya 

ukumbi? 

2. Kutaja aina za 

maumbo ya 

ukumbi? 

15 
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b)    Kuchora  

       Maumbo ya  

       Ukumbi. 

Mwanafunzi aweze 

kuchora aina mbali 

mbali za maumbo 

ya ukumbi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

uchunguzi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuchunguza  vitu 

mbali mbali vyenye maumbo ya  

ukumbi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya jozi za wanafunzi, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuchora 

maumbo ya ukumbi. 

1.  Picha ya maumbo  

     ya ukumbi. 

2.  Michoro maumbo 

     ya ukumbi. 

3.  Maumbo mguso. 

4. Mashine ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuchora 

aina mbali mbali za 

maumbo ya 

ukumbi? 

16 

5.  UREFU 

a)  Kulinganisha  

     Vipimo vya  

     Urefu vya Asili  

     na vya Kisasa. 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubainisha aina 

za vipimo vya urefu  

 vya asili na vya 

kisasa. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha na kutaja aina 

za vipimo vya urefu vya asili na vya 

kisasa. 

1.  Tepu ya mita. 

2.  Mstari wa  

     sentimita. 

3.  Kamba. 

4.  Vijiti. 

5.  Mita mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

aina za vipimo vya 

urefu vya asili na 

vya kisasa? 

16 

 

 (ii)  Kutofautisha 

aina za vipimo 

vya  urefu vya 

asili na vya  

kisasa. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya vikundi vidogo vidogo, 

mwalimu awaongoze wanafunzi  

kupima urefu wa vitu mbali mbali 

kwa kutuma vipimo vya asili na 

1.  Tepu ya mita. 

2.  Mstari wa  

     Sentimita. 

3.  Kamba. 

4.  Meza. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutofautisha vipimo 

vya urefu vya asili 

na vya kisasa? 
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vya kisasa. 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi, mwalimu 

awaongoze wanafunzi 

kutofautisha vipimo vya asili na 

vya kisasa walivyopima. 

5.  Darasa. 

6.  Kiwanja. 

b)     Kutumia 

        Vipimo  vya   

        Urefu vya  

         Kisasa. 

Mwanafunzi aweze 

kutumia vipimo vya 

urefu vya kisasa. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutumia vipimo vya urefu vya kisasa 

kupima vitu mbali mbali. 

 

1.  Tepu ya mita. 

2.  Mstari wa sentimita. 

3. Kitabu cha kiada. 

4. Kitabu cha kiada 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutumia 

vipimo vya urefu 

vya kisasa? 

15 

c) Vizio vya Urefu. Mwanafunzi aweze 

kueleza vizio vya 

urefu. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza maana ya vizio 

vya urefu. 

2. Kwa kutumia mbinu ya kazi za 

vikundi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza vizio vya 

urefu. 

1. Mstari wa sentimita. 

2. Kamba mita. 

3. Kitabu cha kiada. 

4. Kitabu cha kiada 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

vizio vya urefu. 

10 
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6. UZITO 

a) Vizio vya Uzito. 

Mwanafunzi aweze 

kutaja vizio vya 

uzito. 

 Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja vizio vya uzito. 

1. Kitabu cha kiada. 

2. Kitabu cha kiada 

katika maandshi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

vizio vya uzito. 

10 

b)    Kupima   

    Uzito wa  

   Vitu. 

 

 

 

 

. Mwanafunzi 

aweze: 

(i) Kutaja vyombo  

   mbali mbali vya  

   kupimia uzito. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja vifaa vya kupimia 

uzito. 

1.  Mizani. 

2.  Mawe ya kupimia. 

3.  Mizani ya bembea. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

vyombo vya 

kupimia uzito? 

16 

 

(ii) Kutofautisha  

    viwango mbali  

    mbali vya uzito. 

 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia,  mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutofautisha viwango vya 

uzito wa vitu mbali mbali. 

1.  Mizani. 

2.  Mawe ya kupimia. 

3.  Vitu halisi (mfano 

     mchanga, vijiwe na 

     vibao). 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutofautisha 

viwango mbali 

mbali  vya uzito wa 

vitu? 

(iii) Kupima uzito 

wa vitu tofauti. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kupima uzito wa vitu tofauti 

kutofautisha vipimo vya asili na vya 

kisasa walivyopima. 

1.  Mizani. 

2.  Mawe ya kupimia. 

3.   Vitu halisi (mfano   

mchanga, vijiwe na 

vibao). 

Je, mwanafunzi 

anaweza kupima 

uzito wa vitu 

tofauti? 
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7. ENEO 

a) Dhana ya 

    Eneo. 

 

Mwanafunzi aweze 

kueleza dhana ya 

eneo. 

Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza dhana ya eneo. 

1.  Majani. 

2.  Meza. 

3.  Karatasi. 

4.  Kopo la duara. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

dhana ya eneo? 

12 

b)  Kupima Maeneo 

kwa Kutumia  

Vipimo  vya 

Asili. 

Mwanafunzi aweze 

kupima maeneo 

tofauti kwa kutumia 

vipimo vya asili. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kupima maeneo kwa kutumia 

vipimo vya asili. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kupima maeneo tofauti kwa kutumia 

vipimo vya asili. 

.1.  Majani. 

2.  Meza. 

3.  Vijiti. 

4.  Kamba. 

5.  Karatasi. 

6.  Kiwanja. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kupima 

maeneo tofauti kwa 

kutumia vipimo vya 

asili? 

15 

8.  UJAZO 

     Kupima  

     Ujazo kwa   

     Kutumia    

     Vipimo vya  

     Asili. 

Mwanafunzi aweze 

kupima ujazo wa 

vitu tofauti kwa 

kutumia vipimo vya 

asili. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya kurudia rudia, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kupima ujazo 

wa vitu tofauti kwa kutumia vipimo 

vya asili. 

 

1.  Vikombe. 

2.  Chupa. 

3.  Maji. 

4.  Glasi. 

5.  Makopo. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kupima 

ujazo wa vitu 

tofauti kwa kutumia 

vipimo vya asili? 

15 
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2. Kwa kutumia onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kupima ujazo wa vitu tofaufi. 

9. KUSOMA  

    SAA NA    

    NYAKATI 

a) Kusoma  Saa  

    Kasoro na  

    Nyakati. 

Mwanafunzi aweze 

kusoma saa kasoro 

na nyakati kwa 

viwango tofauti. 

1.   Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza matukio 

wanayofanya kwa nyakati 

tofauti. 

2.   Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kusoma saa kasoro. 

3.   Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya kurudia rudia, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kusoma 

saa kasoro na nyakati kwa 

viwango tofauti. 

1.  Chati ya uso wa saa. 

2.  Saa ya mishale. 

3.  Saa mguso. 

4. Kitabu cha kiada. 

5. Kitabu cha kiada 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusoma 

saa kasoro na 

nyakati kwa 

viwango tofauti? 

15 

b) Miezi Katika  

    Mwaka. 

Mwanafunzi aweze 

kutaja miezi katika 

mwaka. 

1. Kwa kutumia maswali na majibu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutaja miezi katika mwaka. 

 

1.  Kalenda. 

2.  Chati ya miezi. 

3.  Chati mguso ya 

miezi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

miezi katika 

mwaka? 

15 
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2. Kwa kutumia mbinu ya nyimbo, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutaja miezi katika mwaka. 

4.  Kalenda mguso.  

5.  Kanda za kunasa 

     sauti. 

c) Idadi ya Siku  

    Katika kila  

    Mwezi. 

Mwanafunzi aweze 

kutaja idadi ya siku 

katika wiki na 

mwezi. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano 

ya vikundi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja idadi ya siku 

katika wiki na mwezi. 

1.  Kalenda. 

2.  Chati ya siku. 

3.   Kalenda mguso. 

4.   Chati mguso ya  

      siku. 

 Je, mwanafunzi 

anaweza: 

1. Kutaja idadi ya 

siku katika wiki? 

2. Kutaja idadi ya 

siku katika 

mwezi? 

15 

10.AINA ZA 

     FEDHA 

a) Thamani ya  

     Noti hadi 

Shs.10,000/=. 

 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubainisha  

     thamani ya 

     noti hadi  

     10,000/=. 

1.  Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kubainisha thamani ya noti hadi 

10,000/=. 

Noti halisi za Tanzania. Je, mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

thamani ya noti 

hadi 10,000/=? 

16 

 

(ii)  Kuhesabu  

       thamani ya  

       noti  hadi  

      10,000/=.. 

1. Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo,mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuhesabu thamani ya 

noti hadi 10,000/=. 

 

Noti halisi za Tanzania. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuhesabu 

thamani ya noti 

hadi 10,000/=? 
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2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuhesabu thamani ya noti hadi 

10,000/=. 

b) Matendo ya  

    Kihisabati 

    katika Fedha. 

Mwanafunzi aweze 

kujumlisha na 

kutoa fedha katika 

matumizi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya onesho 

mbinu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kujumlisha na kutoa 

fedha. 

2. Kwa kutumia mbinu ya igizo 

dhima, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuonesha namna ya 

kutumia fedha katika kuuza na 

kununua. 

1.  Noti halisi za 

Tanzania. 

2.  Vitu vya dukani  

mfano (peni,  penseli, 

daftari na rula). 

3. Kitabu cha kiada. 

4. Kitabu cha kiada    

     katika maandishi ya  

     Braille. 

Je mwanafunzi 

anaweza 

kujumlisha na 

kutoa fedha katika 

matumizi. 

 

15 
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DARASA LA TATU 

UJUZI 

Baada ya kusoma somo la Hisabati katika darasa III wanafunzi wataonesha ujuzi wa: 

1. Kuhesabu, kuainisha, kusoma na kuandika nambari kwa mpangilio maalum. 

2. Kuainisha na kutumia alama za kihisabati pamoja na kufanya matendo ya kihisabati. 

3. Kufumbua mafumbo ya nambari mchanganyiko. 

4. Kuainisha na kufanya matendo ya kihisabati kwa kutumia sehemu zenye asili moja na asili tofauti. 

5. Kupima na kuainisha matendo ya kihisabati ya matumizi ya fedha. 

6. Kufanya matendo ya kihisabati ya matumizi ya fedha. 

7. Kufanya matendo ya kihisabati ya saa ya  kubainisha siku na wiki. 

8. Kuainisha na kutumia vifaa vya jometri kwa ufanisi. 

9. Kutumia stadi za matumizi ya maktaba na vifaa vingine vya TEHAMA ili kupata stadi za kihisabati. 

 

MALENGO 

Malengo ya kufundisha somo la Hisabati katika darasa la III ni kuwezesha wanafunzi: 

1. Kupata stadi za hesabu, usomaji na uandishi wa nambari kwa mpangilio maalum. 

2. Kufahamu matumizi ya matendo ya kihisabati katika ufumbuzi wa mafumbo ya sehemu. 

3. Kuelewa matumizi ya alama za kihesabati katika matendo ya kihesabati. 

4. Kujenga stadi za ulinganishaji wa vipimo katika matendo ya kihisabati. 

5. Kufahamu matendo ya kihesabati katika matumizi ya fedha na ubadilishaji wa siku na wiki. 

6. Kujua usomaji wa saa na ufumbuzi wa mafumbo ya saa. 

7. Kufahamu stadi za matumizi ya maktaba na vifaa vingine vya TEHAMA ili kupata stadi za kihisabati. 
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1. NAMBARI  

    NZIMA 

a)  Kuhesabu  

     Nambari 

     1 – 100,000. 

 

Mwanafunzi aweze 

kuhesabu nambari  

1– 100,000. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuhesabu nambari kwa kutumia vitu 

tofauti. 

1.  Chati ya nambari. 

2.  Vizigo vya vijiti. 

3.  Abakasi. 

4.  Kadi ya nambari. 

5.  Chati ya nambari  

     mguso. 

5. Kadi za nambari  

      mguso. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kuhesabu nambari  

1-100,000? 

16 

b) Kusoma  

     Nambari  

     1 – 100,000. 

 

Mwanafunzi aweze 

kusoma nambari 

 1– 100,000. 

 

1.  Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kusoma nambari kwa kutumia 

kadi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya michezo,     

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kusoma nambari 1-100,000. 

1.  Chati ya nambari. 

2.  Kadi za nambari. 

3.  Chati ya nambari. 

4.  Kadi za nambari  

     mguso. 

5.  Kitabu cha kiada. 

6.  Kanda za kunasia 

     sauti. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kusoma nambari  

1-100,000? 

16 

c)  Kuandika  

     Nambari  

     1– 100,000. 

Mwanafunzi aweze 

kuandika nambari  

1 – 100,000. 

Kwa kutumia mbinu ya vitendo, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuandika kwa mazoezi nambari  

1 – 100,000. 

1.  Chati ya nambari. 

2.  Kadi za nambari. 

3.  Chati ya nambari 

mguso. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kuandika nambari  

1-100,000? 

16 
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4.  Kadi za nambari 

mguso. 

5.  Mashine ya 

Braille. 

2. MATENDO 

    YA  

KIHISABATI 

a) Kujumlisha  

    Nambari  Jumla  

     Isiyozidi 

    100,000. 

 

Mwanafunzi aweze 

kujumlisha nambari 

jumla isiyozidi 100,000. 

 

1. Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kujumlisha nambari 

jumla isiyozidi 100,000. 

2.  Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya kurudia rudia, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kujumlisha 

nambari jumla isiyozidi 100,000. 

 

1.  Mizigo ya vijiti. 

2.  Chati ya nambari. 

3.  Chati ya nambari 

     mguso. 

   

Je, mwanafunzi anaweza 

kujumlisha nambari 

jumla isiyozidi 100,000/: 

1.  Kwa wima? 

2.  Kwa usawa? 

3.  Bila ya kuchukua? 

 

16 
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b) Kutoa Nambari  

baina ya  

1 – 100,000 

 

 

 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze 

kutoa nambari  

 

 

 

 

 

 

1.  Kwa kutumia onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutoa nambari baina ya  

     1 - 100,000. 

2.  Kwa kutumia mbinu ya michezo, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutoa nambari baina ya  

     1 - 100,000. 

3. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya kurudia rudia, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutoa 

nambari baina ya  

     1 - 100,000. 

1.  Vifurushi vya   

      vijiti. 

2.  Chati ya  nambari. 

3.  Chati mguso ya   

      nambari. 

5. Kanda za unasia 

 sauti. 

      

 

 

 

 

Je, mwanafunzi anaweza 

kutoa nambari  jumla 

isiyozidi 100,000. 

1.  Bila ya kuchukua? 

2.  Kwa wima? 

3.  Kwa usawa? 

 

16 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

c) Kuzidisha  

    Nambari Jawabu  

    Isiyozidi 1,000. 

Mwanafunzi aweze 

kuzidisha nambari 

jawabu isiyozidi1,000. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuzidisha kwa kutumia njia ya chati, 

mpango wa kulala, wima na jadweli 

1-12. 

 

1.  Chati ya jadweli la  

      nambari. 

2.  Chati mguso ya  

     jadweli la  

     nambari. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kuzidisha nambari 

jawabu isiyozidi 1,000: 

1.  Kwa usawa? 

2.  Kwa wima? 

3.  Kwa jadweli? 

 

20 
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d)  Kugawa  

     Nambari Jawabu  

     Isiyozidi 100. 

Mwanafunzi aweze 

kugawa nambari jawabu 

isiyozidi 100. 

1. Kwa kutumia mbinu ya igizo 

dhima, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kugawa vitu. 

2. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuonesha jinsi ya kutumia alama 

ya   ( ÷)  kugawa. 

3. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kugawa nambari kwa kutumia 

alama ya (÷). 

1.  Mawe. 

2.  Visoda. 

3.  Vijiti. 

4.  Matunda. 

5.  Vifungo. 

6. Kitabu cha kiada. 

7. Kitabu cha kiada  

    katika maandishi  

    ya Braille. 

8. Kitabu ya kiada. 

 

Je, mwanafunzi aweze 

kugawa nambari jawabu 

isiyozidi 100: 

1.  Kwa usawa? 

2.  Kwa wima? 

3.  Kwa gari la ng’ombe? 

20 

3. SEHEMU 

a)     Kujumlisha  

        Sehemu  

        zenye Asili  

        Moja na  

        Asili Tofauti. 

 

 

 

Mwanafunzi aweze: 

 (i) Kujumlisha  

      sehemu zenye asili 

moja kwa usahihi. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kujumlisha sehemu zenye asili moja 

kwa kutumia vitu halisi na michoro. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya kurudia rudia, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kujumlisha 

sehemu zenye asili moja kwa 

kutumia vitu halisi na michoro. 

1.  Michoro ya  

     sehemu. 

2.  Michoro mguso ya 

     sehemu. 

3.   Karatasi. 

4.  Chati za sehemu 

5.   Chati za sehemu  

      mguso. 

6.  Mstari wa    

Je, mwanafunzi anaweza 

kujumlisha sehemu zenye 

asili moja? 

18 
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       nambari. 

7.  Vitu halisi. (limau, 

      chungwa).  

  8.Kitabu cha kiada. 

  9.Kitabu cha kiada  

     cha maandisi ya  

     Braille. 

(ii) Kujumlisha  

 sehemu zenye asili 

tofauti. 

1. Kwa kutumia mbinu bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kujumlisha sehemu zenye 

asili tofauti. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya kurudia rudia, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kujumlisha 

sehemu zenye asili tofauti. 

1.  Michoro ya  

     sehemu. 

2.  Michoro mguso ya 

     sehemu. 

3.  Karatasi. 

4.  Chati za sehemu. 

5.  Chati mguso za  

     sehemu. 

6.  Mstari wa      

     nambari. 

7. Kitabu cha kiada. 

8. Kitabu cha kiada 

katika maandishi ya   

 

Je, mwanafunzi anaweza 

kujumlisha sehemu zenye 

asili tofauti? 
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Braille. 

 

b) Kutoa Sehemu 

zenye Asili 

Moja na Asili 

Tofauti. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutoa sehemu zenye 

asili moja  

 kwa usahihi. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutoa sehemu zenye asili moja 

kwa kutumia vitu halisi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya vitendo, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutoa 

sehemu kwa kutumia michoro 

na mstari wa nambari. 

1. Michoro 

      ya sehemu. 

2. Michoro mguso  

      ya sehemu. 

3. Mstari wa 

nambari. 

4. Chati ya sehemu  

5. Chati ya sehemu 

mguso. 

6. Karatasi. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kutoa sehemu zenye asili 

moja kwa usahihi? 

18 

(ii)     Kutoa sehemu 

zenye asili tofauti. 

1.  Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutoa sehemu zenye asili tofauti. 

2.  Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutoa sehemu zenye 

asili tofauti. 

3.  Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

1. Michoro ya 

sehemu. 

2. Michoro mguso 

ya sehemu. 

3. Mstari wa 

nambari. 

4. Chati ya sehemu. 

5. Chati mguso ya 

Je mwanafunzi anaweza 

kutoa sehemu zenye asili 

tofauti? 
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ya kurudia rudia, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutoa 

sehemu zenye asili tofauti. 

sehemu. 

6. Karatasi. 

4. PEMBE 

a) Dhana ya Pembe. 

Mwanafunzi aweze 

kueleza dhana ya pemba. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza dhana ya pembe 

katika mazingira ya darasani. 

1. Kipima pembe. 

2. Vifaa vya 

jometri. 

3. Darasa. 

4. Kanda za 

Video/CDs/DVD

. 

Je, mwanfunzi anaweza 

kueleza dhana ya pembe? 

4 

b) Aina za Pembe. 

 

 

 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i)  Kubainisha pembe. 

Kwa kutumia mbinu ya uchunguzi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kubainisha pembe katika mazingira 

yao. 

1.  Chati za michoro 

ya pembe mabali 

mbali. 

2.  Chati mguso za 

michoro ya pembe 

mbali mbali. 

3.  Pembe mbali  

     mbali za vitu 

halisi. 

3.  Mstari. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kutaja aina za pembe? 

16 
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4.  Penseli. 

5.  Karatasi gumu.   

 

 (ii) Kutaja aina  

     za pembe. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutaja aina  za pembe katika 

mazingira yaliyomzunguka. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mchezo, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuonesha na kutaja aina za pembe. 

1.  Pembe mbali 

mbali za vitu 

halisi. 

2.  Chati za aina za 

pembe. 

3.  Chati mguso za 

aina za pembe. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kutaja aina za pembe? 

 

5. UREFU 

a)  Kujumlisha  

    Vipimo vya  

     Urefu. 

Mwanafunzi aweze 

kujumlisha vipimo mbali 

mbali vya urefu. 

1.  Kwa kutumia  onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kujumlisha vipimo vya urefu na 

uhusiano wa vipimo hivyo. 

2.  Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kujumlisha vipimo 

mbali mbali vya urefu. 

3. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya kurudia rudia, mwalimu 

1.  Chati ya nambari 

yenye vipimo vya 

urefu. 

2.  Chati mguso ya 

nambari yenye 

vipimo vya urefu. 

3. Kitabu cha kiada. 

4. Kitabu cha kiada 

katika maandishi 

ya Braille. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kujumlisha vipimo vya 

urefu? 

16 
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awaongoze wanafunzi 

kujumlisha vipimo mbali mbali 

vya urefu. 

b) Kutoa    

    Vipimo  vya  

     Urefu. 

Mwanafunzi aweze 

kutoa vipimo mbali 

mbali vya urefu. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutoa vipimo vya urefu. 

2.  Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya kurudia rudia, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutoa vipimo 

vya urefu. 

1.  Kadi za vipimo  

      vya urefu. 

2. Chati za vipimo 

vya urefu vya 

kisasa. 

3. Chati mguso za 

vipimo vya urefu 

vya kisasa. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kutoa vipimo vya urefu? 

16 

c) Kufumbua  

    Mafumbo ya 

     Urefu. 

Mwanafunzi aweze 

kufumbua mafumbo ya 

vipimo vya urefu. 

Kwa kutumia mbinu ya kazi za 

vikundi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kufumbua mafumbo ya 

vipimo vya urefu. 

 

 

 

1.  Kadi zenye  

     mafumbo ya  

     vipimo vya urefu. 

2.  Chati yenye  

     vipimo vya  urefu. 

3.  Chati mguso     

    yenye vipimo vya 

    urefu. 

 

Je, mwanafunzi anaweza 

kufumbua mafumbo ya 

vipimo vya urefu? 

16 
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6. UZITO 

    Matendo ya  

    Kihisabati  

    katika Uzito. 

Mwanafunzi aweze 

kufumbua matendo ya 

kihisabati katika uzito. 

(Kujumlisha, kutoa na 

kuzidisha). 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kufumbua matendo ya kihisabati 

katika uzito. 

1.  Chati yenye 

      mafumbo ya 

      vipimo vya 

      uzito. 

2. Chati mguso 

yenye mafumbo 

ya vipimo vya 

uzito.     

Je, mwanafunzi anaweza 

kufumbua matendo ya 

kihisabati katika uzito? 

20 

7.ENEO 

   Kupima  

   Maeneo kwa  

   Kutumia 

   Vyumba vya 

    Mraba. 

Mwanafunzi aweze 

kupima maeneo mbali 

mbali kwa kutumia 

vyumba vya mraba. 

 

 

1. Kwa kutumia onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kupima maeneo kwa kutumia 

vyumba vya mraba. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya kurudia rudia, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kupima 

maeneo kwa kutumia vyombo vya 

mraba. 

1.  Mstari  

     wa nambari. 

2.  Kamba/uzi. 

3.  Vitu halisi  

     vyenye maumbo  

      ya mstatili na  

     mraba. 

4.  Michoro ya  

    maumbo ya  

    mstatili na mraba. 

5. Michoro mguso     

    ya maumbo ya    

Je, mwanafunzi anaweza 

kupima maeneo kwa 

kutumia vyumba vya 

mraba? 

16 
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    mstatili na mraba. 

8. UJAZO 

    Kupima  

    Ujazo kwa  

    Kutumia  

    Vipimo vya  

    Kisasa. 

Mwanafunzi aweze 

kupima ujazo wa vitu 

tofauti kwa kutumia 

vipimo vya kisasa. 

 

1. Kwa kutumia mbinu ya onesho 

mbinu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kupima ujazo kwa 

kutumia vipimo vya kisasa. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya kurudia rudia, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kupima ujazo 

wa vitu tofauti kwa kutumia vipimo 

vya kisasa. 

1.  Chupa yenye 

      vipimo. 

2.  Kipimo cha ujazo. 

 

Je, mwanafunzi anaweza 

kupima ujazo kwa 

kutumia vipimo vya 

kisasa? 

 

12 

9. KUSOMA  

    SAA NA 

    NYAKATI 

a) Kubadilisha  

    Siku katika    

    Wiki na Wiki  

    katika Siku. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubadilisha siku 

      katika wiki. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubadilisha siku katika 

wiki. 

1.  Kalenda. 

2.  Kalenda mguso. 

 

Je, mwanafunzi anaweza 

kubadilisha siku katika 

wiki? 

16 

(ii) Kubadilisha wiki 

      katika siku. 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi,  

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kubadilisha wiki katika siku. 

2.  Kwa kutumia mbinu ya kazi za 

vikundi, mwalimu awaongoze 

1.  Kalenda. 

2.  Kalenda mguso. 

 

Je, mwanafunzi anaweza 

kubadilisha wiki katika 

siku? 
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wanafunzi kubadilisha wiki 

katika siku. 

b) Matendo ya 

    Kujumlisha 

    na  Kutoa  

   Saa. 

 

 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i)   Kujumlisha saa. 

1.  Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kujumlisha saa. 

2.  Kwa kutumia mbinu ya kazi za 

vikundi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kujumlisha saa. 

1. Saa mguso. 

2. Chati ya uso wa 

saa. 

3. Chati mguso ya 

uso wa saa. 

4. Saa ya mishale 

yenye tarakimu. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kujumlisha saa? 

18 

(ii)  Kutoa saa. Kwa kutumia mbinu ya kazi za 

vikundi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutoa saa. 

1.  Chati ya uso 

      wa saa. 

2.  Saa za mishale 

3.   Chati mguso ya  

      uso wa saa. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kutoa saa? 

10. AINA ZA 

      FEDHA 

a) Kufumbua  

    Mafumbo   

    katika Fedha. 

Mwanafunzi aweze 

kufumbua mafumbo 

tofauti katika fedha. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza mafumbo ya fedha. 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

mazoezi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kufumbua mafumbo 

1. Noti na sarafu  

    halisi za  

    Kitanzania.. 

2. Chati yenye fedha 

za Kitanzania. 

3.  Chati mguso 

Je, mwanafunzi anaweza 

kufumbua mafumbo 

katika fedha? 

18 
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katika fedha. yenye fedha za 

Kitanzania. 

4. Kitabu cha kiada. 

5. Kitabu cha kiada 

katika maandishi 

ya Braille. 

b)  Matumizi ya 

     Fedha. 

Mwanafunzi aweze 

kufanya matumizi ya 

fedha kwa kununua vitu 

mbali mbali. 

1. Kwa kutumia mbinu ya  igizo 

dhima, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuonesha jinsi ya 

kufanya matumizi ya fedha. 

2. Kwa kutumia mbinu ya vitendo 

halisi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kununua vitu mbali 

mbali 

1. Noti halisi za 

Kitanzania. 

2. Sarafu halisi za 

Kitanzania. 

 

Je, mwanafunzi anaweza 

kufanya matumizi ya 

fedha kwa kununua vitu 

mbali mbali? 

18 
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DARASA LA  NNE 

UJUZI 

Baada ya kusoma somo la Hisabati katika Darasa la IV wanafunzi wataonesha ujuzi wa: 

1.  Kuhesabu nambari na kuzitumia kwa mpango maalum na kufumbua mafumbo. 

2. Kufanya matendo ya kihisabati katika matumizi ya saa. 

3. Kuainisha kufanya matendo ya kihisabati ya sehemu. 

4. Kuandika na kutumia fedha kwa mpango sahihi wa ankara. 

5. Kutumia vifaa vya jometri katika kuchora maumbo na pembe. 

6. Kutumia stadi za matumizi ya maktaba na vifaa vyengine vya TEHAMA ili kupata stadi za kihisabati. 

 

MALENGO 

Malengo ya kufundisha somo la Hisabati katika darasa la IV ni kuwezesha wanafunzi: 

1. Kufahamu matendo ya ufumbuzi wa mafumbo ya kihisabati. 

2. Kuelewa matendo ya kihisabati ya ufumbuzi wa mafumbo ya saa. 

3. Kufahamu stadi za matumizi ya maktaba na vifaa vingine vya TEHAMA ili kupata stadi za kihisabati. 

4. Kuelewa matumizi ya vifaa vya jometri kwa uchoraji, utengenezaji na upimaji wa maumbo mbali mbali . 

5. Kujua matumizi ya alama za kihisabati katika matendo ya kihisabati. 

6. Kupata stadi za ufumbuzi wa mafumbo yanayohusu matumizi ya fedha. 
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1. NAMBARI 

    NZIMA 

a) Kuhesabu    

    Nambari  

    1 – 1,000,000. 

 

Mwanafunzi aweze 

kuhesabu nambari 

 1 -1,000,000. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo mwalimu  awaongoze 

wanafunzi kuhesabu nambari  

  1 – 1,000,000. 

1.  Chati za nambari. 

2.  Chati mguso ya nambari. 

3.  Abakasi. 

4.  Kadi na chati za nambari  

     katika maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuhesabu 

nambari  

1-1,000,000? 

12 

b)  Kusoma  

      Nambari 

     1 – 1,000,000. 

Mwanafunzi aweze 

kusoma nambari 

 1- 1,000,000. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kusoma nambari kwa kutumia 

kadi na chati. 

2. Kwa kutumia mbinu ya michezo  

    mwalimu awaongoze wanafunzi  

    kusoma nambari  1 -1,000,000. 

1.  Chati za nambari. 

2.  Chati mguso za nambari. 

3.  Kitabu cha kiada. 

. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusoma 

nambari 1-1,000,000? 

12 

c) Kuandika 

     Nambari 

     1 – 1,000,0000 

Mwanafunzi aweze 

kuandika nambari 

 1 – 1,000,000. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuandika kwa mazoezi nambari  

1 – 1,000,000. 

 

 

 

1.  Karatasi za manila. 

2.  Kalamu za rangi. 

3.  Kadi za nambari. 

4.  Kadi za  nambari mguso. 

5. Mashine ya Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza kuandika 

nambari 1-1,000,000? 

 

13 
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2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuandika nambari 1 – 1,000,000. 

2. MATENDO  

    YA 

  KIHISABATI 

a)  Kujumlisha  

     Nambari baina 

    ya 1 – 1,000,000 

      

Mwanafunzi aweze 

kujumlisha nambari 

 jumla isiyozidi 

1,000,000. 

1.  Kwa kutumia  onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kujumlisha nambari katika kadi. 

2.  Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kujumlisha nambari. 

3. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya kurudia rudia, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kujumlisha 

nambari jumla isiyozidi 

1,000,000. 

1.   Kadi za nambari. 

2.   Kadi mguso. 

3.   Chati ya kujumlisha. 

4.   Chati mguso ya kujumlisha. 

5.   Mashine ya Braille. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kujumlisha 

nambari jumla 

isiyozidi 1,000,000 : 

1.  Kwa wima? 

2.  Kwa usawa? 

3.  Bila ya kuchukua? 

 

13 

b) Kutoa Nambari 

Jumla Isiyozidi  

1,000,000. 

Mwanafunzi aweze 

kutoa nambari 

tofauti. 

1.  Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutoa nambari baina 

     ya 1 – 1,000,000 

 

 

1.  Kadi za  nambari. 

2.  Chati za   kutoa nambari  

     halisi. 

3.  Chati  mguso za kutoa  

     nambari. 

4.  Mashine ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa 

nambari baina 

 ya 1 – 1,000,000 

1.  Kwa usawa? 

2.  Kwa wima? 

13 
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2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutoa nambari baina  

     ya 1 – 1,000,000 

 

3.  Bila ya kuchukua? 

c)     Kuzidisha  

        Nambari 

        Jawabu  

        Isiyozidi 

        10,000. 

Mwanafunzi aweze 

kuzidisha nambari 

jawabu 10,000. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu,  

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuzidisha nambari zisizozidi 10,000 

kwa njia ya chati na jadweli 1-12. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya kurudia rudia, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuzidisha 

nambari zisiyozidi 10,000 kwa njia 

ya chati na jadweli 1 mpaka 12. 

1.  Chati ya kuzidisha nambari. 

2.  Chati mguso ya kuzidisha  

      nambari. 

3.  Kadi za nambari. 

4.  Kadi mguso za nambari. 

5. Mashine ya Braille. 

6. Chati ya jadweli 1 mpaka 

12. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuzidisha 

nambari jawabu 

isiyozidi 10,000: 

1.  Kwa usawa? 

2.  Kwa wima? 

3.  Kukariri jadweli? 

16 

d)     Kugawa  

         Nambari   

         Jawabu  

         Isiyozidi 

        1,000 

Mwanafunzi aweze 

kugawa nambari 

tofauti jawabu 

isiyozidi 1,000. 

 

Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kugawa nambari jawabu isiyozidi 

1,000. 

1.  Chati ya kugawa nambari. 

2.  Chati mguso ya kugawa  

     nambari. 

3.  Kadi za nambari. 

4.  Kadi za nambari za Braille. 

5. Mashine ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kugawa 

nambari jawabu 

isiyozidi 1000: 

1.  Kwa usawa? 

2. Kwa wima? 

16 
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3.  Kwa gari la  

     Ng’ombe? 

3.   SEHEMU 

a)   Kulinganisha  

      Sehemu. 

Mwanafunzi aweze 

kulinganisha 

sehemu. 

Kwa kutumia mchoro elekezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kulinganisha sehemu katika mstari 

wa nambari. 

1.   Chati ya mstari wa nambari  

      kwenye sehemu. 

2.   Chati mguso za  mstari wa 

      nambari. 

3.   Kalamu za rangi. 

4.   Kadi za nambari. 

7. Kadi za nambari za 

maandishi ya Braille. 

8. Kitabu cha kiada. 

9. Kitabu cha kiada katika 

maandishi ya Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza kulinganisha 

sehemu ? 

12 

b)    Matendo ya 

Kihisabati 

Katika  

Sehemu. 

Mwanafunzi aweze: 

(i)    Kujumlisha 

sehemu. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kujumlisha sehemu mchanganyiko. 

2. Kwa  kutumia mbinu ya chemsha 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kujumlisha sehemu 

mchanganyiko. 

1.  Chati ya mstari wa nambari. 

2.  Chati mguso ya mstari wa  

      nambari. 

3.  Mkasi/kiwembe. 

4.  Chungwa. 

5.  Kisu. 

6. Mashine ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kujumlisha sehemu? 

 

30 



 46 

MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA/ 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA 

 

 

UPIMAJI VIPINDI 

 

3. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya kurudia rudia, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kujumlisha 

sehemu. 

(ii) Kutoa sehemu. 1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutoa sehemu mchanganyiko. 

2. Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutoa sehemu. 

3. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya kurudia rudia, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutoa 

sehemu. 

1.  Chati ya mstari wa  nambari. 

2.  Chati mguso ya mstari wa  

      nambari. 

3.  Mkasi/kiwembe. 

4.  Kisu. 

5.  Chungwa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza  kutoa 

sehemu? 

 

(iii)    Kuzidisha 

sehemu. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuzidisha sehemu mchanganyiko.              

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya kurudia rudia, mwalimu 

1.  Kadi za nambari. 

2.  Kadi mguso za nambari. 

3.  Michoro. 

4.  Chati za kuzidishia sehemu. 

5. Mashine ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuzidisha 

sehemu? 
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awaongoze wanafunzi kuzidisha 

sehemu. 

6.  Chati mguso za kuzidisha  

     sehemu. 

7. Mchoro mguso ya kuzidisha  

    sehemu. 

(iv) Kugawa 

       sehemu. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kugawa sehemu. 

2.    Kwa kutumia mbinu ya 

mazoezi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kugawa sehemu. 

 

1.  Kadi za nambari. 

2.  Kadi mguso za nambari. 

3.  Michoro. 

4.  Chati za kugawiya sehemu. 

5.  Chati mguso za kugawa      

     sehemu. 

6.  Michoro mguso. 

Je, mwanafunzi  

anaweza kugawa    

sehemu? 

 

4. DESIMALI 

a) Dhana ya 

    Desimali. 

Mwanafunzi aweze 

kueleza dhana ya 

desimali. 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

mhadhara mfupi, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

dhana ya desimali. 

2. Kwa kutumia mbinu ya maswali 

na majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza dhana ya 

desimali kwa kuzihusisha na 

sehemu. 

1.  Chati za desimali. 

2.  Kadi na chati mguso za  

     desimali. 

3.  Kadi na chati mguso za  

     desimali. 

4. Kitabu cha kiada. 

5. Kitabu cha kiada katika  

    maandishi ya Braille. 

6. Kanda ya video CDs/DVD. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

dhana ya desimali? 

7 
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b) Kusoma 

    Desimali. 

Mwanafunzi aweze 

kusoma desimali. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kusoma desimali. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kusoma desimali. 

1.  Chati za desimali 

2.  Kadi na desimali 

3.  Kadi na chati  mguso za 

     desimali. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusoma aina 

za desimali? 

13 

c) Kujumlisha  

    na kutoa   

    Desimali. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kujumlisha  

desimali kwa  

usahihi. 

. 

1. Kwa kutumia onesho 

 mbinu, mwalimu awaongoze  

wanafunzi kujumlisha  desimali. 

2. Kwa kutumia mbinu ya  

mazoezi,mwalimu awaongoze  

wanafunzi kujumlisha desimali. 

 

1.  Chati za kujumlishia  

     desimali. 

2.  Kadi za desimali. 

3.  Kadi mguso za desimali. 

4.  Chati na kadi mguso za  

     kujumlisha. 

5. Mashine ya Braille.    

Je, mwanafunzi 

anaweza  

kujumlisha desimali 

kwa usahihi? 

 

13 
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 (ii) Kutoa Desimali 

kwa usahihi. 

1.Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutoa desimali. 

2.Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya kurudia rudia, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutoa 

desimali. 

 

 

 

 

 

1.  Chati ya  kutolea  nambari za  

     desimali. 

2.  Chati mguso ya kutolea  

     nambari  za desimali. 

3.  Kadi za desimali. 

4.  Kadi mguso za desimali. 

5.  Kadi ya alama za  kihisabati. 

6.  Kadi mguso za alama za  

     kihisabati. 

7. Mashine ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza  

kutoa desimali? 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

5. PEMBE 

a) Vifaa vya  

    Kuchorea  

    Pembe. 

Mwanafunzi 

aweze 

kutaja vifaa vya 

kuchorea pembe. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano 

ya vikundi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja vifaa vya kuchorea 

pembe. 

1.  Kampasi. 

2.  Kiguni. 

3.  Kipima pembe. 

4.  Mstari. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja vifaa 

vya kuchorea pembe? 

11 

b) Kuchora  

    Pembe. 

Mwanafunzi 

aweze 

kuchora pembe 

kwa kutumia vifaa 

vya kisasa. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia , mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuchora pembe tofauti. 

1.  Kiguni. 

2.  Kampasi. 

3.  Kipima pembe. 

4.  Mstari. 

5.  Mashine ya  Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuchora 

pembe kwa kutumia 

vifaa vya kisasa? 

13 
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6. UREFU 

a) Kugeuza 

    Vipimo  vya  

    Urefu. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja vipimo 

vya urefu kwa  

     usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja vipimo vya urefu. 

1.  Mstari 

2.  Tepu mguso. 

3.  Tepu. 

Je, mwanafunzi 

anaweza  

kutaja vipimo vya 

urefu kwa usahihi? 

13 

(ii)  Kugeuza 

vipimo vya 

urefu. 

1.  Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutafuta uhusiano wa vipimo 

tofauti vya urefu. 

2. Kwa kutumia mbinu ya kazi za 

vikundi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kugeuza vipimo vya 

urefu. 

1. Kitabu cha kiada. 

2. Kitabu cha kiada katika  

    maandishi ya Braille. 

3. Mashine ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza  kugeuza 

vipimo vya urefu? 

b) Kufumbua    

Mafumbo katika  

    Urefu. 

Mwanafunzi aweze 

kufumbua 

mafumbo mbali 

mbali katika urefu. 

1.Kwa kutumia mbinu ya onesho 

mbinu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kufumbua mafumbo 

katika urefu. 

2. Kwa kutumia mbinu ya kazi za 

vikundi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kufumbua mafumbo 

katika urefu. 

1.  Jadweli ya vipimo vya  

     urefu. 

2. Jadweli ya vipimo  vya urefu    

    katika  maandishi ya Braille. 

3.  Mashine ya Braille.  

4.  Vitabu ya kiada/ziada. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kufumbua 

mafumbo mbali 

mbali katika urefu? 

13 



 51 

MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA/ 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA 

 

 

UPIMAJI VIPINDI 

7. UZITO 

a) Kugeuza  

   Vipimo  vya  

   Uzito. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja tofauti 

za vipimo vya 

uzito. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja vipimo vya uzito. 

1. Chati ya  vipimo vya uzito. 

2. Chati mguso za vipimo vya  

    uzito. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

tofauti za vipimo vya 

uzito? 

16 

  (ii)   Kugeuza 

vipimo vya 

          Uzito. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutafuta uhusiano wa  vipimo vya 

uzito. 

2. Kwa kutumia mbinu ya kazi za 

vikundi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kugeuza vipimo vya 

uzito. 

1.  Chati ya vipimo vya  

      uzito. 

2.   Mashine ya Braille. 

3. Chati mguso ya vipimo vya  

    uzito. 

4. Kitabu cha kiada. 

5. Kitabu cha kiada katika  

    maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kugeuza 

vipimo vya uzito? 

b)    Kufumbua   

       Mafumbo  

       katika   

       Uzito. 

Mwanafunzi aweze 

kufumbua 

mafumbo mbali 

mbali katika uzito. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kufumbua mafumbo katika uzito. 

2. Kwa kutumia mazoezi ya kurudia 

rudia, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kufumbua mafumbo 

katika uzito. 

1.  Chati ya vipimo vya uzito. 

2.  Chati mguso ya  vipimo vya      

     uzito. 

3.  Jadweli ya  vipimo vya uzito. 

4.  Jadweli mguso ya  vipimo    

      vya uzito. 

5.  Mashine ya Braille. 

6.   Kitabu cha ziada na kiada. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kufumbua 

mafumbo mbali 

mbali katika uzito? 

13 
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8.   ENEO 

      Kutafuta 

      Eneo la  

      Mraba na 

      Mstatili. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutafuta eneo  

    la mraba. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutambua kanuni ya eneo la 

mraba. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya kurudia rudia, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutafuta 

eneo la mraba. 

1.  Karatasi za manila. 

2.  Mkasi/kiwembe. 

3.  Kalamu. 

4.  Mstari. 

5.  Mashine ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutafuta 

eneo la mraba? 

16 

 

(ii) Kutafuta eneo la  

    mstatili. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutafuta eneo la mstatili. 

 

 

1.  Karatasi za manila. 

2.  Mkasi/kiwembe. 

3.  Kalamu. 

4.  Mstari. 

5.  Mashine ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutafuta 

eneo la mstatili? 

9. UJAZO 

    Kupima na    

    kulinganisha  

    Ujazo wa   

    Vitu. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutofautisha   

     ujazo . 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano 

ya vikundi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutofautisha ujazo. 

1.  Chupa. 

2.  Makopo. 

3.  Gilasi. 

4.  Vikombe. 

5.  Maji. 

 

 

Je mwanafunzi 

anaweza kutofautisha 

ujazo? 

16 
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(ii)   Kutumia vifaa 

         mbali  mbali  

         vya ujazo. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutumia na kupima ujazo wa vitu. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya kurudia rudia, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutumia vifaa 

anuai vya ujazo. 

1.  Chupa. 

2.  Gilasi. 

3.  Vikombe. 

4.  Kipimo cha  

     ujazo wa lita. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutumia 

vifaa mbali mbali vya 

ujazo? 

 

10. KUSOMA  

      SAA  NA  

      NYAKATI 

a)   Matendo ya  

      Kihisabati  

       ya Saa. 

Mwanafunzi aweze 

Kusoma  saa kwa 

kujumlisha, kutoa 

na kuzidisha. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kusoma saa na nyakati tofauti. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya kurudia rudia ya vikundi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kujumlisha, kutoa na kuzidisha 

saa. 

1.  Chati ya saa. 

2.  Chati mguso ya saa. 

3. Saa halisi. 

4.  Saa ya akrabu na tarakimu. 

5.  Saa mguso. 

6. Kitabu cha kiada. 

7. Kitabu cha kiada katika  

    maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusoma  saa 

kwa kujumlisha kutoa 

na kuzidisha? 

13 

b)   Kufumbua  

       Mafumbo 

       ya  Saa. 

Mwanafunzi aweze 

kufumbua 

mafumbo ya saa 

kwa usahihi. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kufumbua mafumbo ya saa. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

1.  Chati ya saa. 

2.  Chati mguso ya  saa. 

3.  Saa ya akrabu. 

4.  Saa mguso ya akrabu. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kufumbua 

mafumbo ya saa? 

13 



 54 

MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA/ 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA 

 

 

UPIMAJI VIPINDI 

ya vikundi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kufumbua mafumbo ya 

saa kwa usahihi. 

11. AINA ZA 

      FEDHA 

     Matumizi ya  

     Fedha. 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze:  

(i)     Kununua vitu  

        kwa  kutumia  

        fedha. 

 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano mwalimu awaongoze 

wanafunzi kujadili matumizi ya 

fedha katika kuuza na kununua. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

katika vikundi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kununua vitu kwa 

kutumia fedha. 

1.  Pesa za sarafu.. 

2.  Pesa za noti. 

3.  Vitu halisi  

     (Mfano:   machungwa,  

     mapera,  biskuti, maandazi).  

4. Kitabu cha kiada. 

5. Kitabu cha kiada katika  

    maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza  kununua na 

kuuza vitu  kwa 

kutumia fedha? 

13 

 

(ii)    Kutumia 

fedha kwa usahihi 

(Ankara) 

 

1. Kwa kutumia mbinu ya mwalimu 

maswali na majibu, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kupanga 

matumizi kwa usahihi (Ankara). 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kupanga matumizi kwa usahihi. 

 

 

1.  Pesa za sarafu. 

2.  Pesa za noti. 

3.  Vitu halisi, (kama vile 

      machungwa,  mapera, 

      biskuti, maandazi, bilingani.) 

 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutumia 

fedha kwa usahihi? 



 55 

MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA/ 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA 

 

 

UPIMAJI VIPINDI 

 

12. ALJEBRA 

a) Dhana ya  

    Aljebra. 

Mwanafunzi aweze 

kueleza dhana ya 

aljebra. 

Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza dhana ya aljebra kwa 

kutumia vitu halisi. 

1.  Visoda. 

2.  Vizibo vya  

     chupa za maji. 

3.  Vijiwe. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

dhana ya aljebra? 

6 

b)  Matendo  

     katika  

     Aljebra  

     Sahihi. 

Mwanafunzi aweze 

kufanya matendo 

ya aljebra kwa 

usahihi. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kufanya matendo ya aljebra yenye 

herufi mbili. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya vikundi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kufanya matendo ya 

aljebta yenye herufi mbili. 

1.  Mchoro wa  algebra. 

2.  Mchoro mguso wa algebra. 

3.  Vitu halisi  (kama visoda,    

      vizibo, na vijiwe.)   

Je, mwanafunzi 

anaweza kufanya 

matendo ya aljebra 

kwa usahihi? 
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